KUMBUKA

Mtoto anyonyeshwe maziwa ya mama pekee katika umri wa miezi 6 ya mwanzo.
Aanzishiwe vyakula vya nyongeza anapotimiza umri wa miezi sita huku akiendelea kunyo-
nyeshwa maziwa ya mama hadi afikishe umri wa miaka miwili au zaidi.

Zingatia usafi wa mikono, vyombo na mazingira wakati wa kuandaa chakula na kumlisha mtoto.
Mtoto mgonjwa apelekwe kwenye kituo cha kutolea huduma za afya mapema ili apatiwe
matibabu kwa wakati. Tunza pakiti yenye virutubishi mchanganyiko kwenye sehemu isi-

yokuwa na mwanga wa jua, joto kali na unyevunyevu. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Hakikisha pakiti imefungwa vizuri na isiwe imetoboka. . e
Hakikisha muda wa matumizi ya virutubishi mchanganyiko haujaisha. Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto
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KUMBUKA
Mtoto alishwe chakula kilichoongezwa virutubishi na aendelee kunyonyeshwa maziwa ya

mama mpaka atimize umri wa miaka miwili au zaidi. M ATUMIZI YA VI RUTUBISHI M CHAN GANYI KO

Virutubishi visiongezwe kwenye vyakula vya majimaji mfano supu, maziwa ,chai, soda,

juisi , maji na vimiminika vingine KWENYE CHAKULA CHA MTOTO WA UMRI WA

Endelea kumpatia mtoto chakula kilichoongezwa virutubishi mpaka atimize umri wa miaka

mitano. MIEZI 6 HADI MIAKA 5

Tumia pakiti moja tu ya virutubishi kwa mtoto mmoja katika mlo mmoja kila baada ya siku
moja.

Hakikisha kuwa wakati wote kuna pakiti za virutubishi za kutosha kulinga na idadi ya
watoto katika kaya.

Je kuna watoto ambao hawapaswi kutumia virutubishi mchanganyiko?
= Ndiyo. Baadhi ya watoto hawapaswi kutumia virutubishi mchanganyiko. Watoto
hao ni:

» Watoto wenye utapiamlo mkali wanaotumia chakula dawa: Endapo mtoto
anatumia chakula dawa kama tiba ya utapiamlo mkali asitumie virutubishi
mchanganyiko kwani anapata virutubisho hivyo kupitia chakula dawa. Hivyo
akimaliza tiba aendelee kutumia virutubishi mchanganyiko.

» Watoto wagonjwa: Hasa wanaotumia dawa ya antibiotic wamalize tiba
kwanza ndipo waendelee kutumia virutubishi mchanganyiko.

» Watoto wenye umri chini ya miezi sita: Mtoto mwenye umri chini ya miezi
sita asitumie virutubishi mchanganyiko.
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Virutubishi mchanganyiko ni nini?
= Virutubishi mchanganyiko ni vitamini na madini ziliyotayarishwa katika hali ya

unga kwa ajili ya kuongezwa kwenye chakula cha mtoto aliye na umri wa kuanzia
miezi 6 hadi miaka 5.

= Matumizi ya virutubishi mchanganyiko kwa ajili ya kuboresha chakula cha mtoto
katika ngazi ya kaya ni njia mojawapo yenye tija ya kukabiliana na matatizo ya
upungufu wa vitamini na madini mbalimbali mwilini ambayo yanawaathiri watoto.

Uongezaji virutubishi mchanganyiko kwenye chakula cha mtoto maana yake

ni nini?

= Ni kuongeza aina mbalimbali za virutubishi mchanganyiko (vitamini na madini)
vilivyofungashwa pamoja kwenye chakula cha mtoto ambacho kimeshapikwa
tayari kwa kumlisha mtoto.

= Lengo la kuongeza virutubishi mchanganyiko ni kukidhi mahitaji ya vitamini
na madini mwilini ili kukabiliana na tatizo la upungufu wa vitamini na madini
ambalo linawaathiri watoto wenye umri kati ya miezi sita hadi miaka mitano.

Je, mtoto akitumia virutubishi mchanganyiko atapata faida gani?

= Faida azipatazo mtoto anayetumia
mchanganyiko ni:

+ Kupata virutubishi vinavyohitajika kulingana na mahitaji yake.

chakula kilichoongezwa virutubishi

+ Kuwa na maendeleo mazuri ya ukuaji kimwili na kiakili
+ Kuimarisha mfumo wake wa kinga ya mwili dhidi ya magonjwa
» Kuimarisha uwezo wake wa kuelewa na kujifunza
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» Kuepuka tatizo la kupungukiwa damu
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Utaratibu wa kutumia viirutubishi Mchanganyiko
Virutubishi mchanganyiko hufungwa kwenye pakiti inayofaa kutumiwa katika
mlo mmoja kwa siku kwa mtoto mmoja. Virutubishi mchanganyiko vinapaswa
kuchanganywa vizuri kabla ya kumlisha mtoto. Tumia pakiti moja ya kirutubishi kwa
mtoto mmoja kila baada ya siku moja ( siyo kila siku).

Siku ya Kwanza

Siku ya pili Siku ya Tatu Siku ya Nne Siku ya Tano

Ongeza
virutubishi
mchanganyiko
pakiti moja
kwenye mlo
mmoja wa mtoto

Mtoto asipewe
virutubishi
mchanganyiko

Ongeza
virutubishi
mchanganyiko
pakiti moja
kwenye mlo
mmoja wa mtoto

Mtoto asipewe
virutubishi
mchanganyiko

virutubishi

mchanganyiko
pakiti moja
kwenye mlo
mmoja wa mtoto

= KUMBUKA: Virutubishi mchanganyiko vimethibitishwa na Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kuwa ni salama kwa afya ya mtoto.
Aidha virutubishi hivi havibadili ladha, harufu, rangi wala muonekano wa chakula.

Je ni hatua zipi zinafuatwa wakati wa kuongeza virutubishi mchanganyiko
kwenye chakula cha mtoto?

= Wakati unapoongeza virutubishi mchanganyiko kwenye chakula cha mtoto fuata
hatua zifuatazo:-

Hatuaya 1l Andaa chakula laini/Kilichopondwa pondwa , chukua kiasi

kidogo cha chakula ambacho mtoto anaweza kula na kumaliza.

Hatua ya 2 | Acha kipoe na kufikia joto ambalo mtoto anaweza kula bila kuungua.

Hatua ya 3 | Chukua pakiti ya virutubishi mchanganyiko, angalia kama imefungwa

vizuri na muda wake wa matumizi haujapita.

Hatua ya 4 |Fungua na mimina virutubishi mchanganyiko kwenye chakula kisha

changanya vizuri.

Hatua ya 5 | Mlishe mtoto na hakikisha anamaliza chakula chote kilichoongezwa

virutubishi mchanganyiko.

i

Hatua ya 6 |Endapo mtoto atamaliza chakula chote na hajashiba mpe chakula

kingine ambacho hakijaongezwa virutubishi mchanganyiko.

Ni mambo gani muhimu ya kuzingatia katika matumizi ya virutubishi
mchanganyiko?

Mambo muhimu ya kuzingatia katika matumizi ya virutubishi mchanganyiko ni haya
yafuatayo:-




